1. ถ้าใช้สำหรับนักเรียนหนือนักศึกษา ควรเลือกเครื่องที่เหมาะกับนักเรียนและนักศึกษา
CPU -----Core i3,,4,5 ----- ทั้งสามตัวได้หมดครับแล้วแต่งบ
Mainbord ---- Asus , Gigabyte ----- ทั้งสองตัวนี้ทนทานครับสำหรับนักศึกษาที่ใช้ประจำ
Sound -----Creative ----- ตัวนี้ดีครับแต่ถ้าไม่กังวลตัดออกไปได้ครับ
Ram ------Kingtons, Kingmax ----- แรมสองตัวนี้ทนพอได้ครับแต่เลือกสัญญาณนาฬิกาให้เหมาะกับ Mainbord
HDD ---- Western,Toshiba ---- สองตัวนี้ถูกครับเรื่องการรับประกันหรือ Buffer rate เดียวกับ Seagate
Supply ---- 550w ----- ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับไม่ต้องใช้ Watt เต็มก็ได้ครับเพราะไม่ได้ต้องการความเสถียร
Case ---- หาตัวที่ชอบแต่ว่าเน้นถ้ามี Supply ด้วยยิ่งดีใหญ่จะได้ไม่เปลืองเงินมากนักและควรหาที่มีช่อง
เสียบ SD Card ด้วย
Monitor ---- Sumsung,LG ----- เน้นการยิ่งเม็ดสีที่สมจริงและสวยดูค่า Contrast , อัตราการยิ่งเม็ดสีสอง
สองตัวนี้ถือว่าใช้ได้ครับ
Mouse --- เป็นแบบ USB ความเร็ว 12,000 DPI น่ะครับคืออัตราการตอบสนองครับ
Keyboard---- เป็นแบบ USB แบบใดก็ได้แล้วแต่ชอบครับแต่ว่าเลือกที่กดแล้วนิ่มๆๆดีกว่าครับ
แล้วที่ผมจัดมาทั้งหมดเป็นการจัดแบบเบื้องต้นครับ
สมพล
Update 26/7/56
Tip ต่างๆและเกร็ดความรู้
วันศุกร์ที่ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2556
การคำนวณหาค่า Head Pump
โดยปกติแล้วทางผู้ขายจะจัด Spec ของ Pump มาให้เราแต่ว่าเราก็ต้องตรวจสอบว่าค่า ประสิทธิภาพในการใช้งานนั้นจะเย็นหรือไม่เมื่อถึง AHU หรือ FCU ตัวสุดท้าย
Example ( ตัวอย่าง )
Example ( ตัวอย่าง )
1.
∆ P ของ Chiller Trane = 6.6 ft.wg
2.
∆ P ของ AHU ตัวสุดท้าย = 8.22 ft.wg
3.
∆ P แรงดันตกคร่อม Valve ในระบบ = 20 ft.wg
ด1.
ความยาวท่อในระบบคิดจาก AHU
ตัวสุดท้าย = 273 m
=
273m x 3.28 ft
=
895.44 ft
2.
ดังนั้น ∆ P ของท่อ =895.44 ft x 0.04 ft.wg
=
35.81 ft.wg
=35.81
x 1.41 (1.41 = Fittng )
=
50.50 ft.wg
3.
รวม TDH
ทั้งระบบ =6.6+8.22+20+50.50
=
85.32 ft.wg
=85.32 ft.wg
x 15 % (Safty)
=12.79
ft.wg
=85.32
ft.wg + 12.79 ft.wg
=
98 ft.wg
ดังนั้นประสิทธิภาพของ Head Pump = 98 ft.wg ครับ
อันนี้คือวิธีการคิดน่ะครับ
สมพล
Update 26/7/56
วันพุธที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2556
การหาค่าน้ำหนักน้ำในท่อเหล็กดำและน้ำหนักท่อ ( Weight for Water inside Black Steel Pipe and Weight for Pipe)
ทิปส์นี้ผมใช้คำนวณน้ำในท่อเหล็กดำและน้ำหนักท่อเหล็กดำแต่ละ Size น่ะครับ เป็นประสปการณ์ทำงานจากงานจริงๆๆใครจะเอาไปใช้ไม่สงวนลิขสิทธิ์น่ะครับ
-
Black Steel Pipe Ø 24”
-
Dia 24”x2.54 = 60.90 cm , R = 60.90/2 = 30.48 cm
-
Black Steel Pipe 6 m = 600 cm ,
Weight for Pipe 24” = 255.43 kg/m
-
Capacitance = - พาย D กำลังสอง X h หาร ด้วย 4
= 3.14x60.90x60.90x600 / 4
= 1,746,849.51
, 1,000
= 1 lits
= 1,747 lits
= 1,747 / 6 = 291.15 lits/m , for
Black Steel Pipe 1m in water 291.15
lits
= 291.15 / 100 = 2.92 lits/cm , for
Black Steel Pipe 1cm in water 2.92 lits
= Water 1 lits = 1 kg (In the case of pure water)
= 1,747 lits = 1,752 kg/6m (Weight water)
= 291.15 lits = 291.15 kg/m (Weight
water)
= 2.92 lits = 2.92 kg/cm (Weight water)
:Weight Black Steel Pipe + Water =
255.43 + 291.15 kg/m
=
546.58 kg/m
คืออันนี้ผมยกตัวอย่างการคำนวณน้ำในท่อเหล็กดำขนาด 24" น่ะครับ ว่าเราคิดต่อ m เท่าไหร่และยาว 6 m คิดเท่าไร
(ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)
ขอขอบคุณ
สมพล
ขอขอบคุณ
สมพล
Update 24/7/56
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)